การเล่นเพลงให้จบเพลง.. "แบบประทับใจ"
ผมมีไอเดียในการเล่นเพลงให้จบเพลงแบบประทับใจมากฝาก
ใครที่เคยขึ้นเวลาทีแสดงหรือแข่งหรือเล่นให้คนอื่นฟังน่าจะมีปัญหาในการควบคุมการเล่น เพราะในระหว่างเล่นเราอาจเล่นไม่ดีบ้างบางจุด ผมมีแนวคิดมาฝาก
บางครั้งเราไม่สามารถควบคุมสมาธิหรือสถานะการบางอย่างได้ขณะเล่นในการแสดงสด ข้อผิดพลาดมันก็มีกันได้ แต่จุดที่เราควบคุมได้และทำให้คนฟังรู้สึกโอเคกับการเล่นของเราได้นั่นคือ "ช่วงเริ่มเพลงกับช่วงจบเพลง"
ผมเจอบ่อย คนที่เล่นๆอยู่แล้วอาจผิดพลาดบ้างในกลางเพลง(ผมก็เป็นเองด้วยแหละ55+) แล้วพาให้จบเพลงแบบไม่มั่นใจ ไม่ได้ครับ ช่วงจบเพลงต้องแอคไปเลยว่าเราเล่นดี จบให้มั่นใจให้ดีที่สุดตามที่เราซ้อมมา รู้ไหมว่าถ้าเราจบเพลงได้ดีมันจะช่วยดึงความรู้สึกคนฟังกลับมาได้ครับว่า เออ จบดีแหะ
![](https://static.wixstatic.com/media/d16885_ba9d5c6b32114f6a9c9b3b3bfc23ce2b~mv2_d_4608_2592_s_4_2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/d16885_ba9d5c6b32114f6a9c9b3b3bfc23ce2b~mv2_d_4608_2592_s_4_2.jpg)
ถึงแม้จะมีผิดพลาดไปบ้างหลุดไปบ้างในระหว่างเล่น แต่ถ้าจบดีมีชัยไปกว่าครึ่ง กรรมการการแข่งขันบางคนเคยบอกผมว่า ถ้าจบสวยบางทีข้อผิดพลาดบางอย่างในเพลงก็พออนุโลมได้บ้าง มันเป็นจิตวิทยา
ช่วงเริ่มเพลงก็เช่นกันครับ เริ่มเพลงดีก็มีชัยไปกว่าครึ่งหมือนกัน ตั้งใจเข้าโน้ตแรกคอร์ดแรกให้ดี เตรียมตัวก่อนเริ่มเล่นไม่ใช่จู่ๆอยากกดก็กดลงไปแบบไม่ทันเตรียมตัว(มีบ่อยครับคนที่ทำแบบนี้) การเริ่มต้นดีจะทำให้เราเพอฟอร์มหรือแสดงออกมาด้วยความมั่นใจได้ครับ
สรุปแนวคิดง่ายๆก็เหมือนนั่งเครื่องบินครับ เครื่องบินขึ้นดีลงจอดนิ่ม ผู้โดยสารก็รู้สึกดีแม้ว่าระหว่างทางจะเจอหลุมอากาศไปบ้างช่างมัน(บางทีเราก็ควบคุมไม่ได้) กัปตันที่ดีต้องเอาเครื่องลงได้นิ่มผู้โดยสารก็ประทับใจ(ลองนั่งเครื่องที่ลงจอดแบบส่ายๆสิ สยองน่าดู)
นักดนตรีที่ดีต้องขึ้นเพลงและจบเพลงได้ดี ระหว่างเล่นอาจมีพลาดกันบ้างแต่มันคือการแสดงสดครับ บางทีมีคนไอ มีเสียงโทรศัพย์ดังมีคนจามหรืออะไรต่างๆบ้าง ทุกอย่างเกิดขึ้นได้เสมอระหว่างเล่น โฟกัสตอนขึ้นและตอนจบเพลงให้ดี The show must go on
ครูเบลล์ ^ ^
Line@ : @bellpianopop www.bellpianopop.com